Liên hệ với chúng tôi

Sống

Bật xi nhan chậm có bị phạt tiền không?

Theo quy định, trường hợp bật xi nhan sau khi đã chuyển hướng, điều khiển phương tiện có thể bị phạt số tiền từ 200.000 đồng đến 800.000 đồng. 

Bật xi nhan chậm có bị phạt tiền không?

Xuất bản:

Đỗ Thu Nga
Bật xi nhan chậm có bị phạt tiền không?
Photo: internet

Nghị định 100/2019/NĐ-CP đã có quy định cụ thể về mức phạt áp dụng với người điều khiển phương tiện giao thông vi phạm lỗi không bật xi nhan.

Mức phạt lỗi không xi nhan với xe máy năm 2022

Theo Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, mức phạt đối với người điều khiển xe máy mắc lỗi không bật xi nhan trong trường hợp cần thiết, cụ thể như sau:

- Phạt từ 100.000 - 200.000 đồng khi xe chuyển làn đường nhưng không có tín hiệu xi nhan báo trước.

- Phạt từ 400.000 - 600.000 đồng đối xe chuyển hướng nhưng không có tín hiệu xi nhan báo trước hướng rẽ (trừ trường hợp đi theo hướng cong của đoạn đường không giao nhau cùng mức).

Bat-xi-nhan-cham-co-bi-phat-tien-khong-0

Hệ thống đèn xi nhan trang bị trên hầu hết các xe máy được bố trí song song trái - phải; 2 đèn phía trước - 2 đèn phía sau. Khi người điều khiển bật tín hiệu xi nhan, đèn sẽ sáng đồng thời ở cả phía trước và phía sau.

Mức phạt không xi nhan đối với ô tô không xi nhân năm 2022

Điều 5, Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về mức phạt với lỗi ô tô không xi nhan trong trường hợp cần thiết, cụ thể như sau:

- Phạt tiền từ 200.000 - 400.000 đồng đối với trường hợp dừng, đỗ xe nhưng không có tín hiệu xi nhan báo trước. 

- Phạt tiền từ 400.000 - 600.000 đồng đối với trường hợp chuyển làn đường nhưng không có tín hiệu xi nhan báo trước. 

- Phạt tiền từ 800.000 - 1.000.000 đồng đối với trường hợp chuyển hướng nhưng không có tín hiệu xi nhan báo trước hướng rẽ (trừ trường hợp người điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ tại nơi đường không giao nhau cùng mức). 

Bat-xi-nhan-cham-co-bi-phat-tien-khong-8
Quảng cáo

- Phạt tiền từ 800.000 - 1.000.000 đồng đối với trường hợp lùi xe nhưng không có tín hiệu xi nhan báo trước. 

- Phạt tiền từ 3.000.000 - 5.000.000 đồng, đồng thời tước giấy phép lái xe từ 1 - 3 tháng đối với trường hợp chuyển làn đường trên đường cao tốc nhưng không xi nhan báo hiệu trước.

- Phạt tiền từ 3.000.000 - 5.000.000 đồng đối với trường hợp người điều khiển xe ô tô không đưa ra tín hiệu báo trước khi vượt.

Đèn xi nhân của ô tô được thiết kế ở 4 góc của xe. Nhằm mang đến sự tiện lợi cho người dùng, nhà sản xuất đã ứng dụng nhiều công nghệ mới giúp tăng cường tính năng cho hệ thống đèn xi nhan ô tô.

Mức phạt đối với trường hợp bật xi nhan khi chuyển hướng

Tại Điểm a, khoản 4, Điều 6 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP quy định trường hợp bật đèn xi nhan sau khi chuyển hướng, người điều khiển phương tiện có thể bị phạt với số tiền cụ thể tùy từng phương tiện:

- Từ 200.000 - 400.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy. 

- Phạt từ 600.000 - 800.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô.

Ngoài ra, nghi định 100/2019/NĐ-CP quy định nếu phạm lỗi không xi nhan, người điều khiển phương tiện có thể bị giữ giấy tờ trong một vài trường hợp cụ thể:

- Đối với xe máy: Người điều khiển mắc lỗi xi nhân sẽ không bị tước giấy phép lái xe nhưng có thể bị tạm giữ giấy phép lái xe.

- Đối với ô tô: Tùy trường hợp, mức độ nghiêm trọng do lỗi không xi nhân gây ra, người điều khiển có thể bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe. 

Điều 5 của Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định, trường hợp vượt xe không xi nhân hoặc chuyển làn đường trên cao tốc nhưng không xi nhan báo hiếu sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 đến 03 tháng.

Xem thêm: Cá nhân muốn kêu gọi quyên góp từ thiện thì phải tuân thủ những quy định gì?

Quảng cáo
Quảng cáo
Quảng cáo

Nơi các cây bút tự do, các chuyên gia, có thể xuất bản các nội dung, bài viết trên nền tảng của Sống đẹp.

SÔI NỔI
Quảng cáo

Cùng chuyên mục

Quảng cáo
Quảng cáo